Chủ đầu tư có trách nhiệm bố trí chỗ để ôtô cho cư dân không?

Hướng Dẫn

07/19/2017

Nội dung bài viết

    Khi mua căn hộ chung cư, vấn đề chỗ để xe (nhất là xe ôtô) luôn nhận được sự quan tâm của nhiều cư dân. Câu hỏi đặt ra lúc này là chủ đầu tư của chung cư có trách nhiệm bố trí chỗ để xe cho cư dân hay không? Rever sẽ giúp bạn trả lời câu hỏi này qua bài viết dưới đây:

    TẢI NHANH BẢNG TÍNH LÃI SUẤT MUA NHÀ HÀNG THÁNG

    Theo Khoản 4 Điều 8 Thông tư 02/2016/TT-BXD quy chế quản lý sử dụng nhà chung cư về Quyền sở hữu và quản lý chỗ để xe của nhà chung cư nêu rõ: Với chỗ để xe ôtô dành cho các chủ sở hữu nhà chung cư quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 101 của Luật Nhà ở, thực hiện theo quy định sau:

    a) Người mua căn hộ quyết định mua hoặc thuê chỗ để xe ôtô dành cho các chủ sở hữu nhà chung cư theo quy định. Nếu nhà chung cư có đủ chỗ để xe ôtô dành cho mỗi căn hộ và người mua căn hộ có nhu cầu mua hoặc thuê chỗ để xe này thì chủ đầu tư phải giải quyết bán hoặc cho thuê chỗ để xe này nhưng phải bảo đảm nguyên tắc mỗi chủ sở hữu căn hộ hoặc phần diện tích khác trong nhà chung cư không được mua, thuê vượt quá số lượng chỗ để xe được thiết kế, xây dựng theo dự án được duyệt dành cho một căn hộ hoặc một phần diện tích thuộc sở hữu riêng trong nhà chung cư;

    Xem chi tiết: Sở hữu chung, sở hữu riêng trong tòa nhà chung cư được quy định ra sao?

    b) Trường hợp nhà chung cư không có đủ chỗ để xe ôtô dành cho mỗi căn hộ thì chủ đầu tư giải quyết bán, cho thuê chỗ để xe này trên cơ sở thỏa thuận của những người mua căn hộ với nhau. Nếu những người mua căn hộ không thỏa thuận được thì chủ đầu tư giải quyết theo phương thức bốc thăm để được mua, thuê chỗ để xe này;

    c) Việc mua bán, cho thuê chỗ để xe ôtô quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản này có thể ghi chung trong hợp đồng mua bán, thuê mua căn hộ hoặc lập một hợp đồng riêng; tiền thuê chỗ để xe được trả hàng tháng hoặc theo định kỳ, tiền mua chỗ để xe được trả một lần hoặc trả chậm dần theo thỏa thuận của các bên. Nếu thuê chỗ để xe, trách nhiệm đóng kinh phí quản lý vận hành, phí trông giữ xe do các bên thỏa thuận trong hợp đồng; trường hợp mua chỗ để xe thì phải đóng kinh phí quản lý vận hành, phí trông giữ xe theo quy định và theo thỏa thuận với nhà cung cấp dịch vụ;

    Khi mua chung cư, vấn đề nhiều cư dân quan tâm đó là chỗ để xe ô tô

    Khi mua chung cư, vấn đề nhiều cư dân quan tâm đó là chỗ để xe ô tô

    d) Người mua chỗ để xe ôtô nếu có nhu cầu chuyển nhượng hoặc cho thuê chỗ để xe này thì chỉ được chuyển nhượng, cho thuê cho các chủ sở hữu, người đang sử dụng nhà chung cư đó hoặc chuyển nhượng lại cho chủ đầu tư;

    đ) Trường hợp người mua, thuê mua căn hộ không mua chỗ để xe ôtô quy định tại Khoản này thì các bên phải ghi rõ trong hợp đồng mua bán, thuê mua căn hộ là phần diện tích này thuộc quyền sở hữu và quản lý của chủ đầu tư nên không được tính chi phí đầu tư xây dựng chỗ để xe này vào giá bán, giá thuê mua căn hộ; trường hợp người mua, thuê mua căn hộ mua, thuê chỗ để xe ô tô thì chủ đầu tư phải tính riêng giá mua, thuê chỗ để xe với giá mua, thuê mua căn hộ;

    e) Chỗ để xe ô tô quy định tại Khoản này do đơn vị quản lý vận hành thực hiện quản lý; trường hợp nhà chung cư không có đơn vị quản lý vận hành theo quy định của Luật Nhà ở thì các chủ sở hữu tự quản lý hoặc thuê đơn vị khác quản lý chỗ để xe này”.

    Vậy, chung cư không có trách nhiệm bố trí chỗ để xe cho người mua nhà tại chung cư trừ trường hợp có thỏa thuận chỗ để xe theo hợp đồng mua bán nhà với chủ sở hữu chung cư này. 

    Bên cạnh vấn đề đỗ xe trong chung cư, một vấn đề khác mà nhiều cư dân quan tâm nữa đó là: "Ban quản lý chung cư có quyền cắt điện, nước của cư dân không?" 

    Về việc này có thể dựa theo quy định của Luật Nhà ở năm 2014 và Thông tư 02/2016/TT-BXD ngày 15/02/2016 của Bộ Xây dựng về việc ban hành quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư, việc thu phí dịch vụ vận hành nhà chung cư sẽ do đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư thực hiện.

    Khi gặp những vấn đề liên quan phát sinh trong chung cư, cư dân có thể tìm đến đại diện Ban quản lý tòa nhà

    Khi gặp những vấn đề liên quan phát sinh trong chung cư, cư dân có thể tìm đến đại diện Ban quản lý tòa nhà

    Theo quy định của Thông tư 02 nêu trên, đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư có các quyền và trách nhiệm sau:

    “1. Thực hiện quản lý vận hành nhà chung cư theo quy định của Quy chế này và hợp đồng dịch vụ quản lý vận hành đã ký với Ban quản trị nhà chung cư hoặc người đại diện quản lý nhà chung cư (đối với nhà chung cư không phải thành lập Ban quản trị); thực hiện bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư theo hợp đồng bảo trì nếu có năng lực bảo trì.

    2. Ký kết hợp đồng phụ với các đơn vị cung cấp dịch vụ trong việc quản lý vận hành nhà chung cư (nếu có); giám sát việc cung cấp các dịch vụ của các đơn vị này…

    4. Thu kinh phí dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư theo thỏa thuận với các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư; thu, chi trả thù lao cho các thành viên Ban quản trị nhà chung cư theo quyết định của hội nghị nhà chung cư…”.

    Xem thêm: Thời hạn bảo hành căn hộ chung cư được tính thế nào?

    Bên cạnh đó, theo quy định tại Phụ lục 02 Thông tư 02/2016/TT-BXD, dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư bao gồm:
    • Chi phí điện dùng cho máy móc thiết bị, hệ thống sử dụng chung của tòa nhà; chi phí nước sử dụng trong khu vực công cộng, tưới cây; chi phí dầu do vận hành máy phát điện dự phòng phục vụ cho khu vực công cộng; đèn chiếu sáng hành lang, đèn chiếu sáng thang thoát hiểm; điện sử dụng thang máy, máy bơm nước sinh hoạt, bơm nước thải...

    • Chi phí dịch vụ an ninh, bảo vệ (bao gồm dụng cụ hỗ trợ: bộ đàm, đèn pin,...);

    • Chi phí dịch vụ vệ sinh công cộng (bao gồm dụng cụ, hóa chất,...); dịch vụ chăm sóc cây xanh, phân bón và tưới cây; diệt côn trùng định kỳ; chi phí thu gom vận chuyển rác sinh hoạt hàng tháng;

    • Chi phí sách báo tại sảnh; chi phí điện thoại, internet, văn phòng phẩm cho hoạt động của Ban quản lý; chi phí liên lạc với chính quyền sở tại khi có yêu cầu; chi phí trang trí các dịp lễ, tết;

    • Chi phí hóa chất xử lý thông cống, rãnh, bể phốt; chi phí diễn tập phòng cháy, chữa cháy nội bộ định kỳ hàng năm;

    • Chi phí kiểm tra mẫu nước sinh hoạt định kỳ; súc rửa bể nước ngầm, bể nước sinh hoạt (nếu có);

    • Chi phí cho đơn vị quản lý vận hành như chi phí trang thiết bị văn phòng Ban quản lý (bàn ghế, máy tính, máy in, ...) và dụng cụ kỹ thuật; chi phí đồng phục nhân viên Ban quản lý, chi phí tiền công tiền lương, phụ cấp, bảo hiểm xã hội phúc lợi xã hội cho nhân viên thực hiện quản lý vận hành nhà chung cư này;

    • Các chi phí khác do các bên thỏa thuận.
    Theo các quy định vừa trích dẫn ở trên thì đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư không có quyền và trách nhiệm trong việc cung cấp cũng như thu phí điện, nước phục vụ cho việc sử dụng riêng của chủ sở hữu. Việc cung cấp cũng như thu phí điện, nước, thẩm quyền ngưng cung cấp điện nước thuộc quyền của bên bán những mặt hàng này.

    Do đó, việc đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư tự ý cắt điện, nước của gia đình bạn khi hai bên có tranh chấp về phí dịch vụ vận hành vận hành nhà chung cư là không đúng thẩm quyền, không phù hợp với quy định của pháp luật.

    Trong trường hợp này để bảo đảm được quyền lợi chính đáng của mình bạn cần sớm báo cáo sự việc lên Ban quản trị của tòa nhà hoặc các cơ quan nhà nước có thẩm quyền để đề nghị xem xét, giải quyết. 

    Bạn đang theo dõi bài viết Chủ đầu tư có trách nhiệm bố trí chỗ để xe cho cư dân hay không. Để giúp quá trình mua bán căn hộ của bạn được diễn ra tốt hơn, Rever gửi đến bạn tài liệu Bảng tính lãi suất ngân hàng mua nhà hàng tháng qua đường dẫn dưới đây:

    New Call-to-action

     Ngọc Hải (TH)

    Danh Sách Nhà Đất Bán và Cho Thuê Giá Tốt Trên Rever

    Mua nhà cùng Rever
    Nhà Đất Bán Giá Tốt!

    Xem ngay danh sách nhà đất bán giá tốt!

    Thuê nhà cùng Rever
    Nhà Đất Thuê Giá Tốt!

    Xem ngay danh sách nhà đất thuê giá tốt!

    Đừng bỏ lỡ thông tin !

    Đăng ký cùng 14,000 nhà đầu tư bất động sản, nhận những thông tin mới nhất của thị trường được gửi hàng qua email hàng tuần.

    Bình luận