Cho thuê nhà có bắt buộc phải đăng ký kinh doanh?

Hướng DẫnĐầu tư cho thuê

03/22/2018

Nội dung bài viết

    Cho thuê nhà có bắt buộc phải đăng ký kinh doanh? Nếu không đăng ký kinh doanh thì bị phạt ra sao? Đây chắc chắn là những câu hỏi mà nhiều người cho thuê nhà quan tâm hiện nay.

    Tải nhanh Mẫu hợp đồng cho thuê nhà ở

    Câu hỏi đặt ra như sau:

    Bố mẹ tôi có 1 căn hộ hiện chưa sử dụng tới, tháng 11/2016 cho thuê để lấy thu nhập. Tháng 12/2016 công an huyện đến kiểm tra tạm trú, tạm vắng thì người thuê chưa đăng ký tạm trú, tạm vắng. Hợp đồng thuê nhà 2 bên ký thỏa thuận 6 tháng đồng thời thanh toán tiền thuê 6tháng/lần.

    Nay công an huyện yêu cầu bố mẹ tôi nộp phạt 2,5 triệu đồng, lý do là chưa đăng ký kinh doanh. Việc này đúng hay sai?

    Câu trả lời về việc cho thuê nhà có bắt buộc phải đăng ký kinh doanh không?

    I. Cơ sở pháp lý:

    Nghị định 39/2007/NĐ-CP : Về cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh.

    Nghị định 124/2015/NĐ-CP sửa đổi 185/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính sản xuất buôn bán hàng giả cấm.

    II. Khoản 3, Điều 1 Nghị định 39/2007/NĐ-CP hướng dẫn về cá nhân hoạt động thương mại không phải đăng ký kinh doanh như sau:

    "1 Cá nhân hoạt động th­ương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động đ­ược pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác như­ng không thuộc đối t­ượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “th­ương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động th­ương mại sau đây:

    a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các th­ương nhân đ­ược phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

    b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

    c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, n­ước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

    d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc ng­ười bán lẻ;

    đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

    e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, th­ường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác."

    Như vậy, hoạt động cho thuê nhà của gia đình bạn không nằm trong những hoạt động thương mại không phải đăng ký kinh doanh. Nên gia đình bạn phải đăng ký kinh doanh cho thuê nhà, vì việc kinh doanh này có quy mô nhỏ, nên chỉ cần đăng ký dưới dạng hộ kinh doanh cá thể.

    Khi cho thuê nhà, chủ nhà cần đăng ký dưới dạng hộ kinh doanh cá thể

    Khi cho thuê nhà, chủ nhà cần đăng ký dưới dạng hộ kinh doanh cá thể

    Việc kinh doanh của gia đình bạn bắt buộc phải đăng ký kinh doanh, nhưng gia đình bạn lại không đăng ký, sẽ bị xử phạt vì hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định. tại khoản 7, Điều 1 Nghị định 124/2015/NĐ-CP.

    "7. Sửa đổi Điều 6 như sau:

    “Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh không đúng địa điểm, trụ sở ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định.

    3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp mà không có Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định.

    4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi tiếp tục hoạt động kinh doanh trong thời gian bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền đình chỉ hoạt động hoặc thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    5. Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt đối với hành vi vi phạm quy định từ Khoản 1 đến Khoản 4 Điều này trong trường hợp kinh doanh ngành, nghề thuộc danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện.”

    Như vậy, việc xử phạt 2,5 triệu cho gia đình bạn của công an huyện là hợp pháp.

    Mau hop dong cho thue nha o

    Có thể bạn quan tâm:

    Theo luật Minh Khuê

    Danh Sách Nhà Đất Bán và Cho Thuê Giá Tốt Trên Rever

    Tìm thuê nhà trên Rever
    Tìm thuê nhà trên Rever

    Danh sách bất động sản cho thuê trên Rever

    Tìm mua nhà trên Rever
    Tìm mua nhà trên Rever

    Danh sách bất động sản bán trên Rever

    Đừng bỏ lỡ thông tin !

    Đăng ký cùng 14,000 nhà đầu tư bất động sản, nhận những thông tin mới nhất của thị trường được gửi hàng qua email hàng tuần.

    Bình luận